Trẻ mầm non hệ miễn dịch của bé còn khá yếu nên thường dễ bị vi khuẩn xâm nhập gây bệnh. Chính vì vậy việc đảm bảo môi trường an toàn và sạch sẽ để bé có thể thỏa sức vui chơi, học tập là điều vô cùng quan trọng. Bên cạnh không gian sàn, lớp học các món đồ chơi hay sách vở, đồ dùng học tập cũng phải được đảm bảo vệ sinh theo đúng quy định. Để chuẩn bị một môi trường an toàn cho trẻ, đội ngũ giáo viên, nhân viên trong nhà trường thực hiện công tác vệ sinh, khử khuẩn nền nhà, hành lang, bàn, ghế, cửa ra vào, cửa sổ, cầu thang, tay nắm cửa, tay vịn cầu thang,….Tất cả đồ chơi, đồ dùng trong lớp đến đồ chơi ngoài trời, đồ dùng phục vụ công tác chăm sóc bán trú đều được các bác, các cô vệ sinh sạch sẽ.
Công tác tổng vệ sinh trường lớp sẽ được các bác, các cô tiếp tục thực hiện vào chiều thứ Sáu hằng tuần để đảm bảo rằng: Trường Mầm non Tuổi Thần Tiên luôn là môi trường an toàn, hạnh phúc đối với trẻ mầm non.
Một môi trường an toàn, thân thiện luôn sẵn sàng đón các bạn nhỏ trường Mầm non Tuổi Thần Tiên
(Tải File đính kèm thứ 1),
(Tải File đính kèm thứ 2),
(Tải File đính kèm thứ 3),
(Tải File đính kèm thứ 4)
Để phòng tránh tai nạn thương tích trong dịp hè. Các bậc phụ huynh hãy cùng các con trường Mầm non Tuổi Thần Tiên thực hiện tốt những điều dưới đây, để có kiến thức, kỹ năng trong phòng, chống tai nạn thương tích.
Hãy lan toả thông tin tuyên truyền đến rộng rãi cộng đồng để mọi người cùng nhau phòng tránh nhé! Tai nạn thương tích ở trẻ em là một trong những nguyên nhân hàng đầu dẫn đến tử vong và di chứng tàn tật suốt đời cho trẻ. Mặc dù nhiều biện pháp phòng chống tai nạn thương tích cho trẻ em đã và đang được thực hiện, nhưng tình hình trẻ nhập viện vì tai nạn thương tích vẫn chưa giảm. Phần lớn các trường hợp tai nạn thương tích trẻ em xảy ra là do sự bất cẩn của người lớn. Bởi vậy, hạn chế tối đa tai nạn thương tích cho trẻ trước hết cần sự quan tâm, chăm sóc của các bậc phụ huynh. Trong cuộc đời mỗi con người, có lẽ khoảng thời gian đẹp nhất là những tháng năm ngồi dưới ghế nhà trường. Đó là những ngày tháng vô ưu, vô lo, là những giây phút mà tâm hồn thật trong sáng và tươi đẹp. Thế nhưng hiện nay, sự trong sáng, tươi đẹp hồn nhiên ấy ở một số học sinh dường như không còn nữa. Thay vào đó là những lời nói và hành động thô bạo, khiếm nhã rồi dẫn đến đánh nhau. Thậm chí có những học sinh xé áo, đánh bạn giữa đường rồi quay video clip. Tình trạng này diễn ra phổ biến, tràn lan được lan rộng trên internet. Đó chính là bạo lực học đường. Bạo lực học đường là tiếng chuông báo hiệu cho sự suy thoái giá trị nhân văn trong nền tảng đạo đức và lối sống của con người. Hôm nay, chúng ta cùng đi tìm hiểu tình trạng này. Say nắng, say nóng là hiện tượng dễ gặp trong mùa hè. Không chỉ có biểu hiện: mệt mỏi, hoa mắt chóng mặt, nhức đầu…, mà còn có thể gây đột quỵ, nếu không xử lý kịp thời có thể để lại các di chứng thần kinh không hồi phục và tử vong. Ho gà lây lan nhanh và có thể gây ra các biến chứng nghiêm trọng. Bệnh xuất hiện ở mọi lứa tuổi, tuy nhiên phần lớn số ca mắc là trẻ nhỏ chưa được tiêm phòng vaccine ho gà hoặc trẻ chưa tiêm đủ 3 mũi cơ bản theo khuyến cáo của Bộ Y tế. Bệnh thuỷ đậu do một loại siêu vi mang tên Varicella Zoster Vi rút gây nên, thuỷ đậu là một bệnh rất dễ lây truyền. Khi một người mang siêu vi thuỷ đậu nói, hắt hơi hoặc ho thì các siêu vi đó theo nước bọt, nước mũi bắn ra ngoài tan thành bụi người khác hít phải bệnh đó sẽ lây bệnh ngay. Bệnh quai bị lây theo đường hô hấp. Virus có trong nước bọt hoặc dịch tiết mũi họng của người bệnh bắn ra ngoài không khí khi bệnh nhân ho, hắt hơi, khạc nhổ, nói chuyện... Người lành hít phải trực tiếp hoặc tiếp xúc gián tiếp qua các đồ dùng bị nhiễm dịch hô hấp do bệnh nhân thải ra sẽ có nguy cơ mắc bệnh. Bệnh Tay Chân Miệng là bệnh truyền nhiễm cấp tính do vi rút gây nên, Bệnh thường gặp ở trẻ nhỏ với các dấu hiệu đặc trưng của bệnh là sốt, đau họng, tổn thương niêm mạc miệng và da chủ yếu ở dạng phỏng nước thường thấy ở lòng bàn tay, lòng bàn chân, đầu gối, mông. Hầu hết các ca bệnh đều diễn biến nhẹ. Tuy nhiên ở một số trường hợp, bệnh có thể diễn biến nặng và gây biến chứng nguy hiểm như viêm não - màng não, viêm cơ tim, phù phổi cấp dẫn đến tử vong nên cần được phát hiện sớm, điều trị kịp thời. Bệnh xảy ra quang năm và lây truyền theo đường tiêu hóa, nguyên nhân là do vệ sinh cá nhân, vệ sinh môi trường yếu kém, đặc biệt là kỹ năng vệ sinh cho trẻ, chưa thực hiện rửa tay với xà phòng thường xuyên. Bệnh tay chân miệng là bệnh truyền nhiễm thường gặp ở trẻ nhỏ, đặc biệt là trẻ dưới 5 tuổi. Bệnh có tốc độ lây lan nhanh, dễ thành dịch. Thông thường bệnh thường khởi phát từ tháng 3 đến tháng 5 và từ tháng 8 đến tháng 9 hằng năm. Bệnh nếu không được phát hiện sớm và điều trị kịp thời có thể ảnh hưởng đến tính mạng.